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DHIDI YA

CLASSIC FM RADIO

UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU TUHUMA ZA UKIUKAJI WA
KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA (MAUDHUI YA

1.0

| 19

1.2

1.5

1.4

1.5

UTANGAZAJI WA REDIO NA TELEVISHENI), 2018

Utangulizi

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, ilitoa leseni ya huduma ya Matangazo
(Matangazo ya Redio) kwa kituo cha Classic FM Radio kwa ajili ya kutoa
huduma ya utangazaji.

Kwa mujibu wa Kanuni Na. 45 ya Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki
na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni), 2018, kituo
cho chote chenye leseni ya kurusha matangazo ya Redio au Televisheni

kitakachokiuka Kanuni hizi kinaweza kuchukuliwa hatua stahiki za
kisheria.

Tarehe 20/02/2020 kati ya saa 07.00 mchana na saa 10.00 Jioni kituo
cha Classic FM Radio kinatuhumiwa kukiuka Kanuni na maadili ya
utangazaji kwa kuendesha kipindi kijulikanacho kwa jina la Pepeta.
Kipindi hicho kilikuwa na maudhui yenye lugha isiyo na staha na yenye
kuudhi na kudhalilisha waumini wa dini ya Kiislamu na jamii kwa
ujumla.

Watangazaji wa kipindi cha Pepeta walisikika, wakiendesha kipindi kwa
kutumia lugha isiyo na staha ambayo haikuzingatia Weledi, Sheria,
Kanuni na Maadili ya Uandishi na Utangazaji wa Habari, walipokuwa
wakitoa maneno ya kejeli kwa kutumia lugha ya Kiarabu na yenye
kuashiria kuikashifu dini ya Kiislam.

Watangazaji walisikika wakitumia lugha hiyo ya kejeli isiyo na staha
walipokuwa wakizungumza maneno yafuatayo: ..yaanini mtu
akukoseshe raha anakulipia kodi hapa mjini, anakulisha wewe
ndugu yangu, mnachangia bwana mjini, kitu gani ndugu yangu
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mwenye macho kama tochi ya sungu sungu...eheheeeee.....na kwa
nini ubabaishwe na mtu mwenye sura kama Alif-Laam-Meem...

Kanuni zilizokiukwa

Kitendo cha kuendesha kipindi chenye maudhui yenye lugha isiyo na
staha na yenye kuashiria kukashifu, Kituo cha Classic FM Radio
kimekiuka Kanuni Na.l1l (1) (c) na 29 (c) & (e) za Mawasiliano ya
Kielekroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni)
2018, ambazo zinasomeka kama ifuatavyo;-

11.-(1) A licensee shall ensure that the programme and. its presentation.: -

(c) observes good taste and decency;
29. A content services licensee shall;
(c) Take particular care to avoid blasphemy and take into account cultural
and religious sensitivities;
(e) Avoid using improper language, pronunciations, or mixing of
languages.

Wito wa kufika mbele ya Kamati ya Maudhui

Tarehe 03 Machi 2020, Kamati ya Maudhui iliuandikia Uongozi wa
Classic FM Radio, wito wa kufika mbele ya Kamati kutoa utetezi wake
kwa nini wasichukuliwe hatua za kisheria.

Tarehe 13 Machi, 2020, saa 05:00 asubuhi, Uongozi wa Classic FM Radio
ukiongozwa na Bw. Emmanuel Ngalapa, Mkuu wa vipindi wa Classic FM
Radio aliyeambatana na Bw Fungo Emmanuel, Afisa Sheria wa Africa
Media Group ambayo inamiliki Kituo cha Classic FM Radio, ulifika mbele
ya Kamati ya Maudhui kwa ajili ya kutoa utetezi wao kwa nini
wasichukuliwe hatua za kisheria.

CLASSIC FM RADIO kusomewa Shitaka

Kamati ya Maudhui iliusomea Uongozi wa Classic FM Radio shitaka lao
na kuhakiki kwa pamoja kipindi kinacho lalamikiwa. Kisha Uongozi huo
ulipewa fursa ya kujitetea kwanini hatua za kisheria zisichukuliwe dhidi
ya Classic FM Radio kwa kukiuka Kanuni za Maudhui ya utangazaji wa
Redio na Televisheni.

Maelezo ya Utetezi wa CLASSIC FM RADIO

Katika utetezi wao wa maandishi, Uongozi wa Classic FM Radio ulikana
tuhuma zilizotolewa juu yao na kudai kuwa chombo chao cha habari
hakijakiuka Kanuni za Huduma za Utangazaji zilizoanishwa katika wito
huo.
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Aidha, Uongozi huo ulisema kuwa hakukuwa na kiashiria cho chote cha
kuikashifu dini ya Kiislam, labda tu tafsiri ya maneno. Aliongeza kuwa
Kituo chao kimekuwa kikizingatia misingi ya utangazaji ikiwamo
kutokashifu wala kutoa viashiria vya kukashifu imani ya Dini.

Uliendelea kusema kuwa neno lililotamkwa Alif-Laam-Meem ni neno la
Kiarabu hivyo kutaja neno hilo si kukashifu imani ya Kiislam na
kuongeza kuwa hata Mhubiri maarufu wa dini ya Kiislam Dr. Zakir Abdul
Karim ambaye naye amejaribu kuelezea maana ya neno hilo alidai kuwa
kuna baadhi ya wahubiri hulihusisha na Mwenyezi Mungu huku wengine
wanasema maneno hayo yanaongeza vionjo na hayana maana ye yote.

Lakini Dr Karimu yeye anasema neno hilo lina maana ya herufi kama
A,B,C za lugha ya kiarabu, na hivyo hata wao Classic FM wanakubaliana
na mhubiri hyo kuwa alimaanisha kitu kingine na si kukashifu dini au
imani fulani.

Waliendelea kudai kuwa sio kila neno la kiarabu linaakisi kukashifu
imani fulani, kwani hata maneno mengi ya Kiswahili yana asili ya
Kiarabu, hivyo kuna uhusiano mkubwa kati ya Kiswahli na Kiarabu.

Pia walidai kuwa kipindi chao kinachohusishwa na tuhuma hizo ni cha
muziki wa mwambao, yaani taarabu na hata neno hilo limetoholewa
kutoka lugha ya Kiarabu yaani tarab.

Uongozi wa Classic FM Radio uliongeza hoja yao ya utetezi kwa kunukuu
kesi ya Hamisi Rajab Dibagula Vs Republic 2003 AHRL A274 ambapo
mshatakiwa alituhumiwa kwa kutamka maneno ya kibaguzi yenye
kudhihaki dini ya Kikristo kwa kusema kuwa “Yesu sio Mungu”, na
kukutwa na hatia. Lakini alipokata rufaa Mahakama ya Rufaa katika
hukumu yake ilisisitiza umuhimu wa uvumilivu wa kidini/kiimani.

Pia walidai kuwa tuhuma za kutumia lugha isiyo na staha si kweli kwa
sababu kipindi husika kinahusu muziki wa mwambwao ambao una
ujumbe wa mipasho. Aidha walisema kuwa katika muziki wa taarabu
mipasho siyo matusi au lugha mbaya kwani ni namna ya muziki
unavyotakiwa uwe.

Pamoja na utetezi wao wa maandishi, Classic FM Radio waliendelea
kueleza yafuatayo; , ;

Bw Ngalapa alisema mtangazaji aliyetamka neno hilo alimaanisha herufi
za Kiarabu na si kukashifu imani fulani.

Aliendelea kudai kuwa huwa inakuwa vigumu kujua mtu
watakayemwalika atatatumia maneno gani katika kuelezea mada fulani,
kwa kuwa humpatia mwalikwa mada lakini maneno ya kuongea
huchagua mwenyewe.
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Bw Fungo alidai kuwa mneno ya mipasho ni namna ya undeshaji wa
kipindi ambapo mtangazaji au mgeni mwalikwa huwa anachambua
muziki wa taarabu.

Katika kujumuisha utetezi wao, Bw. Fungo aliendelea kusisitiza kuwa
hawajakiuka kanuni ye yote au kukashifu Imani ya mtu, lakini wanabaki
kuwa wanyenyekevu na wasikivu kwa Kamati ya Maudhui juu vya
tuhuma zinazowakabili.

Tathmini ya Kamati

Kamati ya Maudhui imebaini kuwa CLASSIC FM RADIO imefanya kosa la
kutokuwa waangalifu na makini katika kutumia lugha na hivyo
kutangaza maudhui yenye ukakasi na yasiyozingatia weledi kwa mujibu
wa Kanuni Na. 29 (c) na (e) ya Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta
(Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni) 2018

Kamati ya Maudhui imeona kuwa utetezi wa Classic FM Radio kuwa
neno Alif-Laam-Meem ni neno la Kiarabu tu na hivyo kutaja neno hilo si
kukashifu imani ya Kislam, na kumnukuu Mhubiri maarufu wa dini ya
Kiislam Dr. Zakir Abdul Karim kuwa neno hilo halina maana kwa
wengine na kwa baadhi ni vionjo tu na kwamba wao wanalichukulia kama
herufi za kiarabu tu. Utetezi huu hauna nguvu kwa sababu hata huyo
Mhubiri waliyemnukuu na katika utetezi wao kwenye aya ya pili wamekiri
kuwa huyo mhubiri anasema neno hilo kwa wengine wanasema lina
ishara ya Mwenyezi Mungu. Hivyo wao hawaoni kuwa kwa watu
wanaoamini kuwa neno hilo lina ishara ya Mwenyezi Mungu kuwa
wamekashifiwa au wamekwazwa?

Aidha, Kamati imeona kuwa neno Alif-Laam-Meem linaweza likatafsiriwa
kwa namna ya kuhusisha na imani ya Kiislamu kwa sababu kwa tafsiri
nyingine ya neno hilo ni Sura ya Kwanza ya Juzuu. Juzuu ni kitabu
kitakatifu cha kufundishia Dini ya Kiislamu.

Pia, Kamati imeona kuwa utetezi wa Classic FM Radio unaorejea
hukumu ya Mahakama ya Rufani kwenye kesi ya Hamisi Rajabu
Dibagula kuwa kila mtu ana wajibu wa kuwa na uvumilivu wa kiimani
kama hukumu inavyosema, utetezi huo hauna msingi kwa sababu
hakuna kipimo cha uvumilivu.

Hata hivyo, ni dhahiri kuwa watu hawawezi kuwa na kiwango sawa cha
uvumilivu kwa jambo linalogusa imani kwa sababu jambo hilo
linapokuwa linarushwa hewani na vyombo vya habari huwafikia watu
wengi, wenye maoni na tafsiri tofauti juu ya jambo husika ukilinganisha
na jambo kama hilo linapotokea katika mihadhara ya kidini ambako
ndiko Bwana Dibagula alitoa matamshi yaliyomfanya kushitakiwa na
ndipo Mahakama ya Rufaa katika hukumu yake iliwataka watu kuwa na
uvumilivu wa kidini kwa sababu kwenye mihadhara ni watu walioko
katika mhadhara huo pekee ndio watapata ujumbe husika. Ujumbe huo
huo ukitangazwa kwenye vyombo vya habari unakuwa na madhara
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Hali kadhalika Kamati imebaini kwamba utetezi wa Classic FM Radio wa
kutaka kuwepo na uvumilivu kidogo tu wa kidini hauna msingi kwa
sababu mambo yanayogusa imani ni nyeti na yakipuuzwa au kuachwa
kwa kisingizio cha kutaka kuenzi uvumilivu wa kidini yanaweza
kuchochea chuki na hivyo kusababisha madhara makubwa kwa jamii.

Vile vile, Kamati imeona kuwa utetezi kwamba muziki wa tarabu una
mahadhi ya mipasho na hivyo utumiaji wa lugha isiyo na staha kuwa
ndiyo halali yake si sahihi kwa sababu hata katika muktadha wa kipindi
cha taarabu unaweka mipasho, lakini mipasho hiyo lazima iwe na
mipaka.

Kamati imeona kwamba Mtangazaji wa Clasic FM Radio hawezi kufanya
kipindi cha mipasho kinachoruka hewani kwenye Kituo hicho akitumia
maneno ya mipasho yanayofanana na yale atakayozungumza mtangazaji
huyo huyo anapokuwa mshereheshaji (MC) kwenye kumbi za starche au
sherehe yoyote ile. Hivyo, linapokuja suala la kurusha maudhui kwa njia
ya redio, televisheni au mitandao ya kijamii, Mtangazaji anatakiwa kuwa
na Weledi pamoja na kuzingatia Maadili, Sheria na Kanuni za utangazaji.

Ushauri wa Kamati kwa Classic FM Radio.

Kamati ina lengo la kuimarisha tasnia ya habari na utangazaji na kuwa
haina nia ya kubana ubunifu wa watangazaji wa vipindi na muziki ya
taarabu, bali inawataka wanahabari kuzingatia weledi Sheria na Kanuni
na maadili ya uandishi wa habari. Na pia kutofautisha maneno ya
mipasho wanayotumia wawapo vijiweni au kwenye kumbi za starehe na
maneno yatakayotumika wanaporusha maudhui kwa njia ya Redio,
Televisheni na mitandao ya kijamii.

Kamati inatambua kuwa suala la utangazaji linahitaji watu wenye
ubunifu wa hali ya juu, elimu bora, maadili na weledi katika tasnia ya
Habari, hivyo Classic FM Radio inatakiwa kuwaelimisha watendaji
wake ili wawe makini wanapozungumzia jambo ambalo linaweza
kutafsiriwa vibaya. , ; ' :

Hata hivyo, kutokana na kosa lililobainika, Kamati inaushauri Uongozi wa
Classic FM Radio kuweka usimamizi mzuri wa habari na vipindi vyao na
wageni wanaowaalika studioni ili wasiweze kutamka maeno ambayo
yatatafsiriwa vibaya. Hatua hiyo itaiwezesha Classic FM Radio kuepuka
kuvunja sheria na Kanuni za nchi.

Uamuzi wa Kamati

Baada ya kusikiliza na kutafakari kwa kina maelezo ya utetezi
yaliyotolewa na Uongozi wa Classic FM Radio, Kamati ya Maudhui
imejiridhisha pasi na shaka kuwa kituo cha Classic FM Radio kimekiuka
Kanuni za Mawasiliano ya Kielekroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji
wa Redio na Televisheni) 2018. : : '
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Hivyo basi, kwa mujibu wa Kifungu cha 28 (1) (b) na (d) cha Sheria ya
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, Sura ya 172, Marejeo ya Mwaka
2017, Kamati ya Maudhui inaamua kutoa adhabu zifuatazo kwa Kituo
cha Classic FM Radio;

1. Kulipa faini ya Shilingi Milioni moja (TZS. 1,000,000.00) tu kwa
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) kwa mujibu wa Kanuni
Na. 45. ya Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta
(Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni), 2018;

2. Wanapewa Onyo kali.

Uamuzi huu umetolewa na kusomwa Dar es Salaam leo ya tarehe 17 mwezi
Machi mwaka 2020

Haki ya kukata rufaa dhidi ya vamuzi huu kwenye Baraza la Ushindani wa
Haki Kibiashara (Fair Competition Tribunal — FCT) iko wazi ndani ya siku 21
(ishirini na moja) kuanzia leo.

Uamuzi huu umesainiwa na:

Bwana Joseph Method Mapunda

1. Bwana Abdul Ramadhani Ngarawa...,.2,...oeureenonnn.

T

2. Bwana Derek Kaitira Mu?u?t?ﬁ.....bﬁ e e —— Y

3. Bwana Jacob Gregory Tesha..{. s




